Tìm kiếm tài năng toán học trẻ 2015 (MYTS)

  • UEE|
  • ASP|
  • JMS|
08 May 2015

MYTS 2015 dành cho các em sinh năm 2004, có năng khiếu toán học. Kỳ thi được tổ chức tại Hà Nội, nhằm phát hiện những học sinh có tư duy toán học xuất sắc. Mathematical Young Talent Search (MYTS) sẽ được tổ chức thường niên. PHHS tự nguyện cho con dự thi MYTS 2015. Học sinh ở tỉnh khác cũng có thể về Hà Nội tham gia MYTS.

Chúng tôi hy vọng MYTS 2015 tìm kiếm được những gương mặt học sinh xuất sắc trong lứa sinh năm 2004 tại Hà Nội, khi mà sân chơi trí tuệ có uy tín gần như không còn nữa. 

Hexagon trân trọng tổ chức MYTS lần thứ nhất.

Điều lệ MYTS 2015

  1. Độ tuổi tham gia: sinh năm 2004
  2. Thí sinh chỉ được phép sử dụng bút viết (hoặc bút chì)
  3. Thí sinh KHÔNG dùng: máy tính (caluclator), thước kẻ, thước đo độ, hay các dụng cụ toán học khác
  4. Học sinh khi đến dự thi cần mặc đồng phục của trường đang học. 
  5. Học sinh đạt kết quả tốt được chứng nhận HC Vàng, HC Bạc, HC Đồng, bởi Hexagon Education. 
  6. Kết quả sẽ được đăng tải trên website. 
  7. Ban xét giải căn cứ tiêu chí kết quả làm bài của thí sinh, không áp chặn trên hay dưới với số lượng giải thưởng. 

Tặng sách

Chúng tôi tặng trọn bộ sách Toán học của nhóm Sputnik cho 10 bạn học sinh có kết quả tốt nhất. Nhóm Sputnik do Giáo sư Nguyễn Tiến Dũng (Pháp), Giáo sư Hà Huy Khoái (Viện Toán học), và một số cộng sự sáng lập, và đã cho ra đời nhiều ấn bản có giá trị, góp phần gây dựng tình yêu toán học cho con trẻ. Nhóm Sputnik tặng thêm một số bộ sách. 

Mục đích

  1. Phát hiện học sinh năng khiếu toán học
  2. Gây dựng thái độ và tình yêu toán học cho học sinh

Đề thi, định dạng

  1. Bài thi có 30 câu hỏi, yêu cầu thí sinh viết đáp số, không cần trình bày.
  2. Ngôn ngữ sử dung: tiếng Việt (từ năm 2016 có thể sử dụng tiếng Anh)
  3. Nhóm câu hỏi 3 điểm có 10 câu, nhóm câu hỏi 4 điểm có 10 câu, nhóm câu hỏi 5 điểm có 10 câu. Tổng số điểm là $3\times 10+4\times 10+10\times 5=120$. 
  4. Đề thi có nhiều câu hỏi mang tính thực tế, minh họa sinh động. 

Thời gian, địa điểm

  1. Thời gian: 14h30-16h30 thứ 3 ngày 26 tháng 5 năm 2015. 
  2. Địa điểm: Trường Ngôi Sao Hà Nội, Lô T1, Trung Hòa, Nhân Chính, Thanh Xuân

Thi ngày 26 tháng 5/2015.

Đăng ký dự thi

  1. PHHS gửi đăng ký vào email hexagon@hus.edu.vn (tiêu đề thư ghi MYTS + tên thí sinh)
  2. Học sinh do các thầy đề nghị gửi dự thi thì không cần đăng ký.
  3. Những em đã đăng ký lớp APMOPS 2016 tại Hexagon cũng sẽ dự thi MYTS mà không cần dự thi đầu vào nữa. 
  4. Lệ phí dự thi: miễn phí 
  5. Ủng hộ tài chính: tùy phụ huynh

Danh sách phòng thi

Chúng tôi sẽ cập nhật danh sách các thí sinh và số phòng thi lên thông báo này trong những ngày tới. Thí sinh có mặt tại phòng thi trước giờ thi chính thức 10 phút. Danh sách đăng ký dự thi đang cập nhật.

Phòng thi số 201
TT Họ và tên Trường học TT Họ và tên Trường học
01 Hà Thành Long Phương Liệt 16 Ngô Quang An Nguyễn Siêu
02 Hoàng Việt Bách Ngôi Sao 17 Nguyễn Thanh Hằng  
03 Trần Phương Linh Ban Mai 18 Phạm Đức Trung Kim Liên
04 Vũ Phạm Duy Anh Đoàn Thị Điểm 19 Nguyễn Hoàng Bảo Lan Đoàn Thị Điểm
05 Dương Minh Khôi Ngôi Sao 20 Đỗ Nam Khánh Đoàn Thị Điểm
06 Lê Đức Anh Ban Mai 21 Cao Hoàng Minh Ngôi Sao
07 Lê Việt Anh Tô Hiến Thành 22 Chu Đức Anh Nam Thành Công
08 Phạm Ngọc Thành Vinh Nguyễn Siêu 23 Đỗ Xuân Quang Thái Thịnh
09 Lương Thành Chương Nguyễn Trãi 24 Khúc Mạnh Trí Ban Mai
10 Nguyễn Lê Trung Thành Trung Liệt 25 Nguyễn Khắc Minh Lomonoxop
11 Phan Công Thành Lê Văn Tám 26 Vũ Triều Long Đặng Trần Côn B
12 Nguyễn Hà Duy Thành Công B 27 Nguyễn Anh Thư Đặng Trần Côn B
13 Lê Thái Duy Anh Đặng Trần Côn B 28 Tô Thiên Bảo Ngôi Sao
14 Bùi Bảo Vi Thành Công A 29 Lê Phạm Khánh Linh Ngôi Sao
15 Phạm Hà Chúc Đoàn Thị Điểm 30 Đặng Minh Trung Ngôi Sao
Phòng thi số 202
TT Họ và tên Trường TT Họ và tên Trường
01 Trương Quỳnh Giao Kim Đồng 16 Vũ Thùy Trang Nam Thành Công
02 Trần Đắc Nhật Anh Phương Mai 17 Phạm Quỳnh Chi Quan Hoa
03 Đoàn Quốc Thịnh Phương Mai 18 Nguyễn Chi Mai Lê Văn Tám
04 Nguyễn Nhật Minh Phương Mai 19 Vũ Hoàng Tú Phương Liệt
05 Nguyễn Lê Sơn Phương Mai 20 Đỗ Minh Hiển Chu Văn An
06 Ngô Thái Sơn  Đền Lừ 21 Lê Hữu Quốc Trung Thực Nghiệm
07 Kiều Gia Kiên Nguyễn Trãi 22 Trần Khánh Linh Chu Văn An
08 Đỗ Huy Trung Đoàn Thị Điểm 23 Nguyễn Thành An Đông Ngạc
09 Chu Hữu Đăng Trường Đền Lừ 24 Phạm Hồng Minh Nam Thành Công
10 Vũ Đức Minh Phú Dịch Vọng B 25 Lê Hoàng Minh Châu Nam Thành Công
11 Trần Sỹ Minh Tiến Dịch Vọng A 26 Phan Hà Anh Nam Thành Công
12 Võ Minh Ngọc Chu Văn An 27 Lê Hữu Minh Trưng Trắc
13 Nguyễn Anh Thư Lê Văn Tám 28 Nguyễn Tuấn Minh Đoàn Kết
14 Nguyễn Trần Mai Chi Ngôi Sao 29 Đinh Hoàng Long Lê Ngọc Hân
15 Nguyễn Hoàng Minh Kiến Hưng 30 Lê Nguyễn Bảo Ngọc Lý Thái Tổ
Phòng thi số 203
TT Họ và tên Trường học TT Họ và tên Trường học
01 Phạm Như Bách Khương Thượng 16 Trần Khánh Linh Nguyễn Siêu
02 Lê Trần Hà Trang Chu Văn An 17 Nguyễn Đông Nguyên Ngôi Sao
03 Trần Vũ Đức Ngọc Khánh 18 Hứa Minh Tuấn Tân Định
04 Đỗ Mạnh Tuấn Kim Đồng 19 Nguyễn Quỳnh Anh Văn Điển
05 Nguyễn Lê Quỳnh Anh Tân Định 20 Đặng Đình Minh Đức Đoàn Thị Điểm
06 Trịnh Hoàng Vũ Dịch Vọng 21 Vũ Hồ Hiền Vy Trung Tự
07 Lê Hà Trang Lê Ngọc Hân 22 Trần Hoàng Quang Diệu Kim Đồng
08 Trần Thế Hùng Dịch Vọng 23 Trần Mạnh Dũng Phú Lãm
09 Đặng Minh Anh Nam Thành Công 24 Mai Yến Chi Kim Liên
10 Lê Hữu Minh Trưng Trắc 25 Vũ Minh Đức Ngôi Sao
11 Ngô Tiến Hưng Quan Hoa 26 Đỗ Duy Minh Nam Thành Công
12 Ngô Tuấn Minh Kim Đồng 27 Nguyễn Đỗ Quý Linh Trung Tự
13 Nguyễn Thế Nhật Minh Đồng Tâm 28 Trần Qúy Vương Dịch Vọng
14 Lê Đào Nguyên Huy Khương Mai 29 Nguyễn Việt Anh Nguyễn Trãi
15 Trần Thăng Long Tân Định 30 Phan Tùng Dương Kim Đồng
           
Phòng thi số 204
TT Họ và tên Trường học TT Họ và tên Trường học
01 Nguyễn Phương Hạnh Trần Phú 16 Nguyễn Nhật Minh Thịnh Quang
02 Lê Xuân Bách Lý Thái Tổ 17 Hà Linh Giang Ban Mai
03 Nguyễn Cao Hưng Kim Đồng 18 Nguyễn Liên Phương  Ban Mai
04 Nguyễn Trung Đức Nguyễn Siêu 19 Lê Phương Linh Gia Thụy
05 Lê Đức Anh Nguyễn Siêu 20 Hoàng Xuân Tùng Tràng An
06 Nguyễn Xuân Khuê Đại Kim 21 Nguyễn Chí Dũng Gia Thụy
07 Nguyễn Minh Đức Tô Vĩnh Diện 22 Lê Nguyễn Nhật Minh Láng Thượng
08 Lê Việt Trung Đại Kim 23 Vũ Đức Anh  
09 Ngô Xuân An Trung Hòa 24 Nguyễn Lê Hùng Thịnh Quang
10 Nguyễn Thành Đạt Ngôi Sao 25 Nguyễn Tường Thụy Dịch Vọng
11 Nguyễn Phúc Minh Hà Nội 26 Nguyễn Lê Thanh Nguyễn Siêu
12 Trần Trí Đức Nguyễn Đình Chiểu 27 Lê Quang Trí Xuân La
13 Chu Phúc Hiếu Đoàn Thị Điểm 28 Đàm Nguyễn Phương Linh Nam Thành Công
14 Vũ Phan Khánh  Ngôi Sao 29 Thân Phụng Dũng Nghĩa Tân
15 Nguyễn Thành Hưng Ngô Quyền 30 Nguyễn Khánh Linh Tràng An
Phòng thi số 205
TT Họ và tên Trường học TT Họ và tên Trường học
01 Khuất Đức Bảo Đại Đồng 16 Đỗ Tuấn Hưng Thành Công
02 Phạm Song Tùng Phương Liệt 17 Phạm Minh Nghĩa Hoàng Diệu
03 Nguyễn Hoàng Trung Thanh Xuân 18 Lê Gia Linh Đoàn Thị Điểm
04 Phạm Hoàng Hiệp Đoàn Thị Điểm 19 Đặng Gia Khánh Kim Liên
05 Nguyễn Mạnh Đức Kim Đồng 20 Phạm Ngọc Đức Thanh Xuân
06 Nguyễn Quốc Hưng Chu Văn An 21 Đỗ Công Vinh Đại Kim
07 Nguyễn Liên Phương Ban Mai 22 Nguyễn Nam Huy Đặng Trần Côn A
08 Nguyễn Bảo Sơn Tràng An 23 Nguyễn Việt Dũng Nghĩa Tân
09 Hà Linh Giang Ban Mai 24 Nguyễn Thị Minh Châu Đặng Trần Côn 
10 Trần Xuân Bách Lê Văn Tám 25 Nguyễn Thành Công Cổ Nhuế
11 Đoàn Đức Huy Tân Định 26 Đỗ Trung Kiên Lomonoxop
12 Phạm Hồng Quân Hoàng Diệu 27 Dương Trần Thùy Đại Kim
13 Nguyễn Thanh Hằng Bạch Mai 28 Phạm Yến Nhi Tây Sơn
14 Nguyễn Hoàng Linh Trần Phú 29 Đặng Huy Giang Phan Chu Trinh
15 Lê Đăng Dũng Tiền An 30 Vũ Duy Bảo Dịch Vọng B
Phòng thi số 206
TT Họ và tên Trường học TT Họ và tên Trường học
01 Nguyễn Tiến Thái Sơn Tân Định 16 Nguyễn Duy Khánh Đại Kim
02 Ngô Gia Bảo Tân Định 17 Đỗ Doãn Hoàng Du Đại Kim
03 Nguyễn Phạm Ngọc Lâm Tân Định 18 Trần Thùy Dương Đại Kim
04 Đặng Nhật Anh Tân Định 19 Triệu Thu Hà Đại Kim
05 Nguyễn Nhật Minh Tân Định 20 Nguyễn Quang Anh Đại Kim
06 Nguyễn Tuấn Minh Tân Định 21 Nguyễn Ngọc Nguyên Bách Đại Kim
07 Nguyễn Xuân Thành Tân Định 22 Lê Thanh Hải Đại Kim
08 Nguyễn Thục Anh Tân Định 23 Trần Tuấn Hải Đại Kim
09 Đào Ngọc Hà Tân Định 24 Lê Minh Hải Đại Kim
10 Nguyễn Thanh Bình Tân Định 25 Lê Khánh Linh Đại Kim
11 Văn Đức Trí Tân Định 26 Nguyễn Ngọc Anh Đại Kim
12 Vũ Phạm Minh Hà Trưng Vương 27 Ngô Huy Minh Kim Liên
13 Nguyễn Tiến Nhật Quang Đoàn Thị Điểm 28 Nguyễn Đức Mạnh Lomonoxop
14 Phạm Trường Đạt Khương Mai 29 Nguyễn Đăng Phong Lomonoxop
15 Nguyễn Việt Tuấn Đại Kim 30 Nguyễn Đức Duy Ngôi Sao
           
Phòng thi số 207
TT Họ và tên Trường học TT Họ và tên Trường học
01 Phạm Minh Hằng B Yên Ninh (Nam Định) 23 Nguyễn Huệ Phương Anh Lê Quý Đôn
02 Trương Phạm Nam Khánh B Yên Ninh 24 Nguyễn Lê Minh Hiền Trần Bình Trọng (ĐN)
03 Ninh Văn Quang B Yên Ninh 25 Trần Minh Hùng Ban Mai
04 Hà Phương Ngôi Sao 26 Nguyễn Hà Thùy Linh Nguyễn Trãi
05 Đặng Hoàng Khánh Phương Lomonoxop 27 Lê Anh Dũng Lomonoxop
06 Nguyễn Trường Giang Tân Định 28 Phạm Gia Hiển Tân Định
07 Nguyễn Thị Tuyết Ngân Vụ Bản 29 Lê Việt Anh Tô Hiến Thành
08 Nguyễn Minh Đức Quang Trung 30 Phạm Trà My Lomonoxop
09 Ninh Duy Nghĩa Nam Định 31 Phạm Hoàng Mai Chi Láng Thượng
10 Ninh Quốc Vượng Nam Định 32 Lê Đặng Duy Anh LTV HN
11 Vũ Đức Hoan Nam Định 33 Nguyễn Thị Thùy Dung Lomonoxop
12 Nguyễn Đình Minh Hà Nội 34 Dương Thị Ngân Yên Lương (NĐ)
13 Ngô Gia Huy Lomonoxop 35 Dương Thị Duyên Yên Ninh (NĐ)
14 Phạm Diệu Vy Lomonoxop 36 Phạm Minh Anh Kim Liên
15 Nguyễn Hữu Hiệu Chu Văn An 37 Lê Đình Anh Ban Mai
16 Vũ Đức Việt Anh Lomononoxop 38 Đào Minh Quân Quan Hoa
17 Nguyễn Mạnh Hùng Ngôi Sao 39 Bùi Tuấn Kiệt Nam Thành Công
18 Trần Phương Thủy Lomonoxop 40 Nguyễn Ngân Hà Trung Tự
19 Nguyễn Đình Minh Lomonoxop 41 Nguyễn Minh Đức Nam Trung Yên
20 Trần Tuấn Phong Bắc Kạn 42 Nguyễn Mai Khuê Dịch Vọng A
21 Trịnh Quốc Dũng Lê Quý Đôn 43 Phạm Thị Thanh Ngân Thanh Liệt
22 Nguyễn Minh Hoàng Lê Quý Đôn 44 Phạm Thị Hồng Hạnh Hoàng Liệt

 

Phòng 208

TT Họ và tên Trường TT Họ và tên Trường
01 Cao Thúy An Ngôi Sao 16 Hồ Đức Minh  
02 Nguyễn Đức Minh   17 Đặng Ngọc Minh  
03 Đinh Nhật Thành   18 Nhâm Ngọc Minh  
04 Đồng Khôi Nguyên   19 Nguyễn Đặng Minh Anh  
05 Trần Ngọc Nam Vũ   20 Hà Tiến Đạt  
06 Kim Thăng Long   21 Nguyễn Hoàng Tùng  
07 Nguyễn Hoàng Ngân Lê Ngọc Hân 22 Đỗ Nga Linh   
08 Trần Nguyễn Đức Trung Đền Lừ 23 Nguyễn Lê Đại Dương  
09 Nguyễn Anh Quân Thăng Long 24 Nguyễn Hồng Lân  
10 Nguyễn Trí Đức Ngôi Sao 25 Nguyễn Hồng Sơn  
11 Đỗ Hoàng Quốc Bảo        
12 Võ Trung Hiếu        
13 Tạ Huy Hiếu        
14 Nguyễn Thị Hải Yến        
15 Lê Đức Minh        
Các thầy cô giáo, PHHS có thể giới thiệu những học sinh giỏi đến tham gia đợt thi này. Hạn đăng ký là 16h ngày 25 tháng 5 năm 2015. Chúng tôi khuyến cáo chỉ học sinh giỏi toán mới nên tham gia.  Xin cám ơn. 
Một số thông tin trong thông báo này đang được cập nhật và có thể điều chỉnh. PHHS chú ý theo dõi. 

Ban nội dung

Chương trình này có sự tham gia của các thầy giáo:

1) Trần Nam Dũng 6) Nguyễn Tiến Lâm
2) Đỗ Duy Hiếu 7) Trần Nhật Minh
3) Trần Hữu Hiếu  8) Ngô Văn Minh
4) Vũ Thế Khôi 9) Phạm Văn Thuận
5) Đỗ Minh Khoa  

Mỗi thầy giáo tham gia chương trình sẽ gửi 6 câu hỏi về pvthuan@hus.edu.vn trước ngày 17 tháng 5 năm 2015.  

Tổ chọn đề và hiệu chỉnh

Các thầy giáo Thuận, Minh, Khoa, lựa chọn các bài toán phù hợp với tiêu chí của kỳ thi. Nhóm cố găng làm việc để cho ra một bộ câu hỏi mới mẻ, và quan trọng nhất là đo được tư duy toán học. Các câu hỏi chú trọng tư duy logic và trí  tưởng tượng.
 

Lưu ý: thi ngày 26 tháng 5 năm 2015 từ 14h30 đến 16h30. Thí sinh có mặt trước 15 phút. 

Hỏi đáp

PHHS có thắc mắc, hãy gọi 0919 356 939.